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Na Teresia Mhagama

Waziri wa 
Nishati, Mhe. 
January 
Makamba 

ameeleza kuwa, mwezi 
Juni mwaka huu 
utafanyika uzinduzi wa 
kitaifa wa Dira ya Taifa ya 
kuhamia katika matumizi 
ya nishati safi ya kupikia 
na Mpango Mkakati wa 
utekelezaji wa Dira hiyo 
ambayo itaainisha masuala 
mbalimbali ikiwemo hatua 
ambazo Serikali itachukua 
ili kuwezesha asilimia 80 
ya watanzania kutumia 
nishati safi ya kupikia 
ifikapo mwaka 2033.

Waziri Makamba 
aliyasema hayo tarehe 21 

Machi, 2023 jijini Dodoma 

wakati akitoa elimu ya 

nishati safi ya kupikia kwa 

Wajumbe wa Baraza Kuu 

la Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT) pamoja na  
Wenyeviti na Makatibu wa 
UWT wa Mikoa na Wilaya 
ambao watasadia kulipa 
msukumo suala hilo na 
kusambaza elimu husika 
katika ngazi ya Kata na 
Matawi nchi nzima.

“Takwimu zinaonesha 
kuwa, asilimia Nane 
tu ya watanzania ndio 
wanatumia nishati safi 
ya kupikia hivyo, Mhe.
Rais, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan ameshatoa 
maelekezo kuwa ndani 
ya miaka 10 asilimia 80 
ya watanzania wawe 
wanatumia nishati safi ya 
kupikia, ameshatuelekeza 
tutengeneze Dira, Mkakati 
na Mwelekeo  na pia 
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Waziri Wa Nishati, Mhe. January akitoa elimu ya nishati safi ya kupikia kwa Wajumbe wa Baraza Kuu la Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT) pamoja na  Wenyeviti na Makatibu wa UWT wa Mikoa na Wilaya,  Machi 21, 2023 jijini Dodoma. 

DIRA YA TAIFA YA KUHAMIA KATIKA NISHATI 
SAFI YA KUPIKIA KUZINDULIWA MWEZI JUNI

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wanawake Tanzania (UWT), 
Mary Chatanda akizungumza 
na Wajumbe wa Baraza Kuu la 
Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT) pamoja na  Wenyeviti na 
Makatibu wa UWT wa Mikoa 
na Wilaya,  Machi 21, 2023 jijini 

Dodoma.

Makamu Mwenyekiti wa Chama 
cha Mapinduzi (CCM), Tanzania 
Bara, Ndg. Abdulrahman 
Kinana akizungumza na 
Wajumbe wa Baraza Kuu la 
Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT) pamoja na  Wenyeviti na 
Makatibu wa UWT wa Mikoa 
na Wilaya,  Machi 21, 2023 jijini 

Dodoma.



kuanzisha mfuko wa 
nishati safi ya kupikia 
ili kuweka ruzuku 
itakayowawezesha 
wananchi wa kipato cha 
chini kumudu bei ya gesi, 
hii ni kazi kubwa lakini 
inawezekana na kazi 
inaendelea.” Amesema 
Makamba.

Alieleza kuwa, Serikali 
ya Awamu ya Sita 
imeamua kulivalia njuga 
suala la nishati safi ya 
kupikia  ikiwa ni moja ya 
jitihada zake za kuboresha 
maisha ya watanzania 
hasa kinamama.

Makamba  alisema 
kuwa, ustawi wa 
mwanamke wa Tanzania 
unahatarishwa na namna 
anavyotafuta nishati na 
aina ya nishati anayopikia,  
“Wataalam wanasema 
lisaa limoja jikoni ni sawa 

na sigara 300 sasa hapa 
unategemea ustawi 
utatoka wapi?, bahati nzuri 
Mhe.Rais ameliona hili 
na kwa Wizara ya Nishati, 

suala Nishati ya kupikia 
ni jambo namba moja la 
kutekeleza ili kuleta ustawi 
ulio bora nchini.” 

Aliwaeleza Wajumbe 
hao pia athari mbalimbali 
zinazotokana na matumizi 
ya nishati chafu ya 
kupikia kama vile kuni 
ambapo alitaja athari 
hizo kuwa ni pamoja na 
magonjwa katika mfumo 
wa upumuaji, mazingira 
hatarishi wakati wa 
kutafuta kuni, wanyama 
hatarishi na athari katika  
masomo kwa watoto 
wa kike kwani badala 
ya kutumia muda mrefu 
kusoma, muda mwingi 
wanautumia kutafuta kuni 
kwa ajili ya kupikia.

Katika kuhakikisha 
kuwa, kazi hiyo ya 
uhamasishaji wa nishati 
safi ya kupikia inafanyika 

kwa ufanisi, Waziri 
Makamba alitoa mitungi 
400 ya gesi ya kupikia kwa 
UWT kila mkoa nchini 
pamoja mitungi 1500 kwa 
UWT Makao Makuu ili 
waweze kuitumia katika 
uhamasishaji wa nishati 
safi ya kupikia katika 
maeneo yao.

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa UWT, Mary 
Chatanda amlimshukuru 
Waziri wa Nishati kwa 
kutoa elimu hiyo ambayo 
Wajumbe hao wataitumia 
kuhamasisha matumizi ya 
nishati  safi katika ngazi za 
chini. 

Mgeni rasmi katika 
Mkutano huo alikuwa ni 
Makamu Mwenyekiti wa 
Chama cha Mapinduzi 
(CCM), Tanzania Bara, Ndg. 
Abdulrahman Kinana.
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Wajumbe wa Baraza Kuu la Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) pamoja na  Wenyeviti na Makatibu wa UWT wa Mikoa na Wilaya, 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (hayupo pichani) wakati akitoa elimu ya nishati safi ya kupikia Machi 21, 2023 

jijini Dodoma. 

Katibu Mkuu  wa Umoja wa 
Wanawake Tanzania (UWT) 
Dk. Philis Nyimbi akizungumza 
na Wajumbe wa Baraza Kuu la 
Umoja wa Wanawake Tanzania 
(UWT) pamoja na  Wenyeviti na 
Makatibu wa UWT wa Mikoa 
na Wilaya,  Machi 21, 2023 jijini 

Dodoma.

DIRA YA TAIFA YA KUHAMIA KATIKA NISHATI 
SAFI YA KUPIKIA KUZINDULIWA MWEZI JUNI



Na Zuena Msuya, Dar es 
Salaam,

Mradi wa kufua 
umeme kwa 
kutumia 
maporomoko 

ya maji ya Mto Kagera 
(Kakono) wenye uwezo 
wa MW 87.8 utaanza 
kutekelezwa hivi karibuni 
baada ya kusainiwa 
kwa mkopo wa Dola za 
Marekani Milioni 325 
sawa na shilingi Bilioni 
750 za Kitanzania kati ya 
Serikali ya Tanzania na 
Mashirika ya Kimataifa ya 
Maendeleo.

Hayo yalielezwa na 
Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dkt. Mwigulu 

Nchemba wakati wa hafla 
ya utiaji saini mkopo huo 
iliyofanyika katika ofisi 

ndogo za Wizara ya Fedha 
na Mipango jijini Dar es 
Salaam, Machi 15, 2023.

Alisema kuwa, fedha 
hizo zimetolewa na Benki 
ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) ambayo imetoa 
Dola za Marekani milioni 
161.47 sawa na shilingi 
374.9 Bilioni, Shirika la 
Maendeleo la Ufaransa 
(AFD) limetoa Euro Milioni 
110 sawa na takriban 
shilingi 272.6 Bilioni na 
Umoja wa Ulaya (EU) 
umetoa Euro milioni 35 
sawa na shilingi 86.7 
Bilioni.

Aliongeza kuwa, katika 
fedha hizo Serikali itatoa 
Dola za Marekani Milioni 
6.03 sawa na takribani 
shilingi Bilioni 13 za 
Kitanzania ili kuhakikisha 
mradi huo unatekelezwa 

ndani ya kipindi cha 
miaka mitano kama 
ilivyopangwa.

Dkt.Nchemba alisema 
kuwa mradi wa Kakono 
unaendana na Mpango 
wa Tatu wa Maendeleo wa 
Miaka Mitano (FYDP III) na 
sehemu ya ajenda pana 
ya Serikali ya Awamu ya 
Sita inayolenga kujenga 
Uchumi wa Kiushindani na 
uchumi wa Viwanda kwa 
Maendeleo ya Watu kwa 
kuboresha miundombinu 
yenye tija, upatikanaji 
wa nishati ya uhakika, 
kuimarisha mazingira 
wezeshi ya biashara na 
uwekezaji pamoja na 
mifumo ya elimu na 
mafunzo.

“Kufuatia hatua hii 
muhimu iliyofikiwa, 
naomba kuhamasisha 
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Meneja Mkaazi wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) nchini  
Tanzania, Dkt. Patricia Laverley (kushoto) na Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dkt.Mwigulu Nchemba wakionyesha nyaraka za saini 
ya mkopo wa fedha za kuwezesha utekelezaji wa Mradi wa kufua 
umeme wa Maji wa Kakono, hafla iliyofanyika Machi 15, 2023, jijini 
Dar es Salaam. Kulia anayeshuhudia ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango Zanzibar Mhe. Dkt. Saada Mkuya Salum. (kulia), 

jijini Dar es Salaam.

Mkurugenzi Mkaazi wa Shirika la Maendeleo la Ufaransa  (AFD) Celine Robert( kushoto) na Waziri 
wa Fedha na Mipango, Dkt. Mwigulu Nchemba wakisaini mkopo wa fedha za kuwezesha utekelezaji 
wa Mradi wa kufua umeme wa Maji wa Kakono kuwezesha mkopo wa fedha za utekelezaji wa Mradi 
wa kufua umeme wa Maji wa Kakono hafla iliyofanyika Machi 15, 2023, Jijini Dar es Salaam, kulia 
anayeshuhudia ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango Zanzibar Mhe. Dkt. Saada Mkuya 

Salum. (kulia), jijini Dar es Salaam.

MRADI WA KUFUA UMEME WA KAKONO KUANZA
>>>    Shilingi Bilioni 750 za kuendeleza mradi zasainiwa
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maandalizi ya mkataba 
wa Umoja wa Ulaya 
uharakishwe ili kuwa na 
fedha zote za ufadhili 
tayari kwa utekelezaji wa 
mradi”, alisema Mwigulu. 
Aliongeza  kusema 
kuwa mkataba uliobaki 
kusainiwa ni mmoja tu wa 
Umoja wa Ulaya ambapo 
kwa Upande wake Serikali 
ya Tanzania iko tayari 
kufanya hivyo.

Akizungumza kwa 
niaba ya Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Edson Ngabo 
alisema lengo kuu la Mradi 
huo ni kuongeza uzalishaji 
wa nishati kwenye Gridi ya 
Taifa kutokana na vyanzo 
vya gharama nafuu  na 

pia kuongeza uhakika wa 
umeme katika maeneo ya 
Kaskazini-Magharibi mwa 
Tanzania hususani mikoa 
ya Kanda ya Ziwa.

Alifafanua kuwa 
utekelezaji wa mradi 
huo utakamilika ndani 
ya miaka mitano (5) 
na utahusisha ujenzi 
wa mtambo wa kufua 
umeme wa MW 87.8, njia 
ya kusafirishia umeme, 
kuboresha Kituo cha 
kupoza umeme na kazi 
nyingine zikiwemo ujenzi 
wa shule ya msingi na 
kituo cha afya katika 
maeneo ambayo mradi 
utatekelezwa.

 Vilevile ujenzi wa 
barabara ya lami yenye 

urefu wa kilomita 28 na 
hivyo kuboresha hali ya 
maisha ya jamii ya kanda 
hiyo na pia unahusisha 
usambazaji wa umeme na 
utekelezaji wa mpango wa 
usimamizi wa mazingira 
na kijamii.

Hafla hiyo ilihudhuriwa 
na Waziri wa Fedha wa 
Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Saada Nkuya, 
Washirika wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika, 
Shirika la Maendeleo 
la Ufaransa  na Umoja 
wa Ulaya na viongozi 
waandamizi kutoka 
Wizara ya Nishati na Taasisi 
zake, Wizara ya Fedha 
na Mipango na maofisa 
wengine wa Serikali.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt.Mwigulu Nchemba (katikati) 
akiwa katika picha ya pamoja na Waziri wa Fedha wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Saada Nkuya, (wa pili kulia mtari wa mbele), 
Washirika wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, Shirika la Maendeleo 
la Ufaransa  na Umoja wa Ulaya na Viongozi waandamizi kutoka 
Wizara ya Nishati na Taasisi zake, Wizara ya Fedha na Mipango na 
maofisa wengine wa Serikali wakati hafla iliyofanyika Machi 15, 

2023, jijini Dar es Salaam.

Mhandisi Edson Ngabo kutoka Wizara ya Nishati, akizungumza kwa niaba ya Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, baada ya kusainiwa kwa mkopo wa fedha za kutekeleza wa Mradi wa kufua umeme wa Maji wa 

Kakono, hafla iliyofanyika Machi 15, 2023, Jijini Dar es Salaam.

MRADI WA KUFUA UMEME WA KAKONO KUANZA



Na Reuben Richard

Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili 
Stephen Byabato 
amezindua 

Mpango wa miaka minne 
wa masuala wa jinsia 
wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) ambao 
utawezesha masuala 
mbalimbali ikiwemo 
kuboresha mfumo wa 
upatikanaji na utoaji wa 
takwimu za jinsia katika 
Shirika hilo.

Uzinduzi huo ulifanyika 
tarehe 30/3/2023 jijini 
Dodoma na kuhudhuriwa 
na viongozi na wadau 
mbalimbali wakiwemo 
Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Athumani Mbuttuka, 
Makamu Mwenyekiti wa 
Bodi ya TANESCO, Mhe.
Balozi Mwanaidi Majaar 
na Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Maharage 
Chande.

“Tumezindua programu 
hii ambayo itahamasisha 

na kusimamia haki na 
usawa wa watu wote katika 
eneo la kazi na mwisho wa 
siku tunataka TANESCO 

iwe mfano wa mashirika 
mengine katika kusimamia 
na kutekeleza masuala ya 
jinsia.”alisema Byabato

Alisema kuwa, katika 
mpango huo masuala 
mbalimbali yatakayofanyika 
ni pamoja na kuwa na 
sera ya  Taasisi ambayo 
itaelekeza  mambo 
mengi ikiwemo utaratibu 
kuwajengea uwezo vijana 
wa kike ili waweze kuingia 
katika kazi za kitaalam 
ambapo utaratibu huo 
utahusisha kuwatoa vijana 
katika vyuo na kuwapeleka 
kwenye Shirika na kuwapa 
mafunzo na baadaye 
kupewa ajira.

Jitihada nyingine 
zitakazofanyika ni 
kuhakikisha  nafasi 

mbalimbali katika shirika 
zina wanawake na vijana 
wa kike sawa na wanaume 
sambamba na kuwapeleka 
shule  ili waongeze uelewa 
na ujuzi utakaowawezesha 
kumudu nafasi mbalimbali 
shirikani.

Ili mpango huo wa 
jinsia ufanyike kwa ufanisi, 
Naibu Waziri aliiagiza 
TANESCO kuanzisha kitengo 
maalum kitakachokuwa 
kikishughulikia masuala 
ya jinsia katika Shirika 
hilo ikiwemo malalamiko 
yanayohusu jinsia.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Maharage 
Chande alisema kuwa, 
suala la usawa wa kijinsia 
linapewa kipaumbele na 
TANESCO na tayari Shirika 
hilo limeshaweka mikakati 
ya kuhakikisha wanaongeza 
viongozi na wafanyakazi 
wanawake katika Shirika 
na kwamba Bodi pamoja 
na Wizara ya Nishati 
inawaunga mkono katika 
suala hilo.

“Katika utekelezaji 
wa suala hili la usawa 
wa kijinsia TANESCO 
tumebahatika kwani 
kwenye mradi wa TAZA 
ambao unalenga kusafirisha 
umeme kutoka Tanzania 
hadi Zambia, moja ya 
matakwa yake ni utekelezaji 
wa suala la usawa wa 
kijinsia, bahati nzuri suala 
hilo linaenda na mpango 
mkakati wa TANESCO hivyo 
sasa tunaanza  safari ya 
kutekeleza suala hilo ili 
kupunguza mwanya wa 
usawa wa kijinsia katika 
Shirika.” Alisema Chande
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NAIBU WAZIRI WA NISHATI AZINDUA MPANGO WA 
MIAKA MINNE WA MASUALA YA JINSIA WA TANESCO

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza 
wakati wa hafla ya kuzindua Mpango wa Miaka Minne wa Masuala  
ya Jinsia wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) iliyofanyika 

jijini Dodoma

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka 
akizungumza wakati wa hafla ya kuzindua Mpango wa Miaka 
Minne wa Masuala ya Jinsia wa Shirika la Umeme Tanzania 

(TANESCO) iliyofanyika jijini Dodoma.
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizindua 
Mpango wa Miaka Minne wa Masuala ya Jinsia wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) wakati wa hafla ya kuzindua mpango 
huo iliyofanyika jijini Dodoma. Wa Nne kutoka Kulia ni Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka, Wa Tatu kulia ni 
Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya TANESCO, Mhe.Balozi Mwanaidi 
Maajar na wa Tatu kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, 

Maharage Chande.

Wadau mbalimbali wakiwa katika hafla ya kuzindua Mpango wa 
Miaka Minne wa Masuala  ya Jinsia wa Shirika la Umeme Tanzania 

(TANESCO) iliyofanyika jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa Tatu kutoka 
kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa TANESCO, Maharage Chande 
wakizindua nembo ya Mpango wa Miaka Minne wa Masuala ya 
Jinsia wa TANESCO wakati wa hafla ya kuzindua mpango huo 
iliyofanyika jijini Dodoma. Wa kwanza Kulia ni Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka na wa Pili kulia ni Makamu 

Mwenyekiti wa Bodi ya TANESCO, Mhe.Balozi Mwanaidi Maajar.



Zuena Msuya Dodoma

Serikali ya Tanzania 
kwa kushirikiana na 
Shirika la Chakula 
Duniani (WFP), 

Mfuko wa Umoja wa 
Mataifa wa Maendeleo 
ya Mitaji (UNCDF) na 
wadau wengine wa 
maendeleo ndani na nje 
ya nchi wanafanya jitihada 
mbalimbali ili kuwezesha 
asilimia 80 ya Watanzania 
kutumia nishati safi ya 
kupikia ndani ya kipindi 
cha miaka kumi kuanzia 
sasa.

Hayo yalielezwa na 
Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba wakati 
akifungua Kongamano la 
siku mbili la Nishati Safi ya 
kupikia lililoandaliwa na 
WFP na UNCDF ambalo 
limelenga kuzikutanisha 
pamoja Serikali, Sekta 

Binafsi na wadau wa 
maendeleo ili kwa pamoja 
waweze kufanikisha azma 
ya Serikali ya kuwezesha 
watanzania kuhama 
kutoka kwenye nishati 
isiyo safi ya kupikia na 

kutumia nishati safi ya 
kupikia.

Mramba alisema kuwa, 
hatua hiyo ni utekelezaji 
wa maagizo yaliyotolewa 
na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 

Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan tarehe 1 Novemba 
2022 wakati wa ufunguzi 
wa Mjadala kuhusu Nishati 
safi ya kupikia, kuwa 
asilimia 80% ya watanzania 
wanatakiwa kutumia 
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SERIKALI, WFP, UNCDF KUWEZESHA 80% YA 
WATANZANIA KUTUMIA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Mkurugenzi Mkazi na Mwakilishi wa Shirika 
la Chakula Duniani nchini Tanzania, Bi.Sarah 
Gibson akizungumza wakati wa kongamano  la 
Nishati Safi ya Kupikia lililofanyika jijini Dodoma 
ambalo lilihusisha wadau mbalimbali zikiwemo 

Taasisi za Serikali na Wadau wa Maendeleo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba akizungumza wakati wa 
kongamano la Nishati Safi ya Kupikia lililofanyika 
jijini Dodoma ambalo lilihusisha wadau 
mbalimbali zikiwemo Taasisi za Serikali na 

Wadau wa Maendeleo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(kulia, mbele) na Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi 
Innocent Luoga (kushoto, mbele) wakiwa katika kongamano  la 
Nishati Safi ya Kupikia lililofanyika jijini Dodoma ambalo lilihusisha 
wadau mbalimbali zikiwemo Taasisi za Serikali na Wadau wa 

Maendeleo. 

Wataalam kutoka Wizara ya Nishati, wakiwa katika kongamano  la 
Nishati Safi ya Kupikia lililofanyika jijini Dodoma ambalo lilihusisha 
wadau mbalimbali zikiwemo Taasisi za Serikali na Wadau wa 

Maendeleo.



nishati safi ya kupikia 
ndani kipindi cha miaka 
10.

Aliongeza kuwa, 
Mhe.Rais pia  alielekeza 
kuanzishwa kwa kikundi 
kazi cha kusimamia 
ishati safi ya kupikia na 
kutengeneza mpango 
mkakati wa miaka kumi 
wenye sheria,utaratibu 
na kanuni zitakazotumika 
katika nishati safi ya 
kupikia ambapo Kikundi 
kazi hicho kinaendelea na 
kazi husika.

“Katika kutekeleza na 
kufanikisha watanzania 
kutumia nishati safi 
ya kupikia, Serikali 
inashirikiana na wadau 
mbalimbali kama vile 
sekta binafsi, wagunduzi 
na wavumbuzi, wadau 
wa nishati ya kupikia ili 
kuhakikisha mipango 
yote iliyowekwa na 
Serikali inafanikiwa, na 

sasa tuko katika hatua 
za kukamilisha mpango 
mkakati wa miaka kumi 
wa kuangalia taratibu na 
sheria zinazokinzana ili 
wote tuzungumze lugha 
moja.’’ alisema Mhandisi 
Mramba.

Aliongeza kuwa, 

kwa sasa kumekuwa na 
mwitiko mkubwa wa 
wanasiasa pamoja na 
viongozi mbalimbali  
katika ngazi ya Mikoa, 
Wilaya na Vijiji katika 
kuhamasisha matumizi ya 
nishati safi ya kupikia.

Kwa upande wake, 

Mkurugenzi Mkaazi na 
Mwakilishi wa Shirika 
la Chakula Duniani 
(WFP), Sarah Gibson, 
alisema kuwa shirika hilo 
litashirikiana na Serikali ya 
Tanzania kuhakikisha kuwa 
mipango iliyojiwekea 
ya watanzania kutumia 
nishati safi ya kupiikia 
inafanikiwa.

Naye, Meneja katika 
Taasisi ya Umoja wa 
Mataifa inayosimamia 
Maendeleo ya Mitaji 
(UNCDF), Imanuel 
Muro alisema taasisi 
hiyo inatoa mitaji kwa 
wafanyabiashara ili 
waweze kufanya biashara 
ya bidhaa za nishati safi 
ya kupikia kwa kuwapa 
masharti ya kupunguza bei 
ya bidhaa zao ili watumiaji 
wazipate kwa urahisi na 
kwa bei nafuu.
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SERIKALI, WFP, UNCDF KUWEZESHA 80% YA 
WATANZANIA KUTUMIA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (katikati waliokaa), Mkurugenzi Mkazi 
na Mwakilishi wa Shirika la Chakula Duniani nchini Tanzania, Bi.Sarah Gibson (wa Pili kulia waliokaa) 
na Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga (wa kwanza kulia waliokaa) 
wakiwa katika picha ya pamoja na wataalam Kutoka Wizara ya Nishati na Taasisi zake waliohudhuria 

kongamano  la Nishati Safi ya Kupikia lililofanyika jijini Dodoma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (katikati waliokaa), Mkurugenzi Mkazi 
na Mwakilishi wa Shirika la Chakula Duniani nchini Tanzania, Bi.Sarah Gibson (wa Pili kulia waliokaa) 
na Kamishna wa Umeme na Nishati Jadidifu, Mhandisi Innocent Luoga (wa kwanza kulia waliokaa) 
wakiwa katika picha ya pamoja na wadau waliohudhuria kongamano  la Nishati Safi ya Kupikia 

lililofanyika jijini Dodoma. 



Na Teresia Mhagama

Waziri wa Nishati, 
Mhe. January 
Makamba, 
amesema kuwa, 

majadiliano yanayohusu 
Mradi wa Kuchakata na 
Kusindika Gesi Asilia  baina 
ya Serikali ya Tanzania na 
wawekezaji Kampuni ya 
Shell ya Uholanzi na Equinor 
ya Norway na washirika wao 
yamekamilika na kwamba 
sasa wataalam wapo katika 
kazi ya kuandika mikataba 
ya mradi huo.

Waziri wa Nishati 
aliyasema hayo tarehe 
06 Machi, 2023 jijini 
Arusha wakati akitoa 
vipaumbele vya Wizara 
katika Mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi wa Wizara 
ya Nishati ambapo pamoja 
na masuala mengine ya 
kiutumishi, Baraza hilo 
limepitia Mpango wa Bajeti 
wa Wizara ya Nishati kwa 
mwaka 2023/2024.

“Mazungumzo ya mradi 
huu wa LNG yamekamilika 
na wataalam kwa sasa 

wanaandika mikataba 
mikubwa miwili yenye 
masuala mengi ikiwemo ya 
kiufundi, Mkataba mmoja 
ni wa Nchi Hodhi (HGA) 
na mwingine ni mkataba 
uliounganishwa wa vitalu 
vya Gesi Asilia Namba I,II 
na IV ambavyo gesi yake 
itatumika kwenye mradi 
wa LNG, kila mkataba una 
kurasa zaidi ya 600, hii si kazi 
ndogo ila nimewasisitiza 
wamalize kazi mwezi huu ili 
kuweza kuendelea na hatua 
nyingine za utekelezaji.” 
Amesema Makamba

 Alisema kuwa mradi 
huo ambao uwekezaji wake 
ni zaidi ya Shilingi Trilioni 
70 utaleta mapinduzi 
makubwa ya kiuchumi 
nchini na utaifanya 
Tanzania kuwa moja ya 
nchi zinazochangia katika 
usalama wa nishati duniani 
hivyo amewataka Watendaji 
wa Wizara ya Nishati 
kuendelea kusimamia 
utekelezaji wa mradi huo.

Makamba alitaja mradi 
mwingine unaoendelea 
kutekelezwa ni wa Bomba 

la Mafuta Ghafi kutoka 
Uganda hadi Tanzania 
ambapo kwa sasa shughuli 
mbalimbali za maandalizi 
ya ujenzi zinaendelea na 
mwezi uliopita Serikali 
imetoa kibali cha ujenzi wa 
bomba hilo kwa kampuni 
ya EACOP na kwa sasa 
inaendelea kukamilisha 
taratibu za kupata pesa 
za kutekeleza mradi huo 
ambazo zimefikia mwishoni.

Aliongeza kuwa, zoezi la 
ulipaji fidia kwa watu 9800 
katika mkuza wa Bomba 
la mafuta zinaendelea 
ambapo mpaka sasa shilingi 
Bilioni 29.2 zimelipwa 
kati ya shilingi Bilioni 30 
zilizokuwa zinahitajika 
kwenye ulipaji fidia na 
matarajio ni kwamba ujenzi 
unatarajiwa kuanza kabla ya 
mwisho wa mwaka huu.

Alitaja baadhi ya faida 
zitakazotokana na mradi 
huo kuwa ni pamoja 
na ajira 10,000, Serikali 
kupata mapato kupitia 
tozo ya kupitisha mafuta, 
ada mbalimbali kupitia 
matumizi ya Bandari 

ya Tanga na kampuni 
mbalimbali za kitanzania 
zitatoa huduma katika 
mradi huo. Pia ujenzi wa 
bomba unahamasisha 
shughuli za utafiti na 
uchimbaji wa mafuta 
kwani linapita kwenye 
maeneo yenye viashiria vya 
upatikanaji wa mafuta hivyo 
Tanzania ikipata mafuta 
tayari miundombinu ya 
usafirishaji mafuta hayo ipo.

Kuhusu hali ya 
upatikanaji umeme 
alisema kuwa, kazi ya 
kurekebisha miundiombinu 
na kuongeza uzalishaji 
umeme inaendelea kupitia 
miradi mbalimbali kama ya 
gridi imara na hivi karibuni 
Serikali imesaini mikataba 
ya takriban ya shilingi 
Trilioni 1.9 ya kurekebisha 
miundombinu ya umeme. 
Amesema kuwa, kazi hiyo 
inachukua muda hivyo 
amewaomba watanzania 
wawe na subira ili matunda 
ya uwekezaji kama huo 
yaonekane.

Kuhusu Nishati Safi 
ya Kupikia, alisema kuwa 
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MAJADILIANO MRADI WA KUCHAKATA NA 
KUSINDIKA GESI ASILIA (LNG) YAKAMILIKA

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza 
katika Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati 
jijini Arusha ambapo pamoja na masuala mengine, Baraza hilo 
lilipitia Mpango wa Bajeti wa Wizara ya Nishati kwa mwaka 

2023/2024.



hiyo ni ajenda ya Wizara 
ya Nishati kwani ni suala 
linalowagusa watanzania 
wote kuanzia mtu maskini 
hadi tajiri hivyo  Serikali 
ambayo ina jukumu la 
kuboresha maisha ya 
watanzania inalisimamia 
suala hilo ili nchi iingie 
kwenye nishati safi ya 
kupikia huku akitolea 
mfano nchi ya India ambayo 
asilimia 98 ya wananchi 
wake hawatumii kuni na 
mkaa .

“Kamati inayohusika 
na mradi huu wa  Nishati 
Safi ya Kupikia inafanya 
kazi na kabla ya Bajeti ya 
Mwaka 2023/2024, Serikali 
itatoa Dira, Mkakati na 
Mwelekeo wa kuondokana 
na matumizi ya nishati 
chafu  na isiyo salama kwa 
takriban asilimia 80 ndani 
ya miaka 10, na haya ni 
maelekezo ya Mhe,Rais 
hivyo  lazima tuyatekeleze.” 
Ameeleza Makamba

Katika hatua nyingine, 
Makamba aliwataka 
watendaji wa Wizara kubuni 
vyanzo vya mapato vya 

kutekeleza miradi ya Nishati 
na kutoitegemea Serikali 
pekee hivyo amewaelekeza 
watendaji hao kushirikisha 
sekta binafsi ili kutekeleza 
miradi ya nishati.

Kwa upande wake, 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
alimshukuru Waziri wa 
Nishati kwa ubunifu 
wa miradi mbalimbali 
itakayoboresha Sekta ya 
Nishati nchini na kwamba 
chini ya uongozi wake 
tayari kuna mafanikio 
yanaonekana  na kuahidi 
kuwa watendaji wa Wizara 
wataendelea kufanya kazi 
kwa ari mpya, kasi mpya na 
nguvu mpya.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Mkutano 
wa Baraza la Wafanyakazi 
Wizara ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba 
alimshukuru Waziri kwa 
jitihada mbalimbali na 
msukumo anaoutoa katika  
Sekta ya Nishati nchini 
ikiwemo suala la uwepo wa  
Nishati Safi ya Kupikia na 

kusema kuwa Watumishi 
na viongozi wa Wizara 
watafanya kila jitihadi 
ili kutekeleza miongozo 
anayoitoa.

Akifunga Mkutano 
huo, Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Athuman Mbuttuka 
alisema kuwa masuala 
yote yaliyoelekezwa 
na Viongozi Wakuu wa 
Wizara yatafanyiwa kazi na 

kwamba kuna kazi kubwa 
ya kutekeleza masuala 
hayo, pia amemshukuru 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt.Samia Suluhu 
Hassan kwa kumteua 
kuhudumu katika Sekta ya 
Nishati na pia amesisitiza 
uwepo wa ushirikiano 
katika kutekeleza masuala 
mbalimbali ya Wizara.

12HABARI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |     Aprili 1 - 30, 2023

MAJADILIANO MRADI WA KUCHAKATA NA 
KUSINDIKA GESI ASILIA (LNG) YAKAMILIKA

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Athuman Mbuttuka 
akifunga Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi Wizara ya Nishati 

jijini Arusha, tarehe 6 Machi, 2023.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (katikati)  na 
viongozi wengine wa Wizara wakiimba Wimbo wa Wafanyakazi 
wa Mshikamano kabla ya kufungua Mkutano wa Baraza la 
Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati jijini Arusha. Wa Tatu kutoka 
kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, Wa Tatu 
kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi 
Mramba, Wa Pili kushoto ni Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Athuman Mbuttuka na wa kwanza kulia ni Katibu wa Baraza la 

Wafanyakazi Wizara ya Nishati, Fortunata Getele.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, 
akizungumza katika Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi wa Wizara 
ya Nishati jijini Arusha ambapo pamoja na masuala mengine, 
Baraza hilo lilipitia Mpango wa Bajeti wa Wizara ya Nishati kwa 

mwaka 2023/2024.
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Waziri wa Nishati, Mhe.January Makamba 
(katikati) akiwa katika picha ya pamoja Wajumbe 
wa Baraza la Wafanyakazi Wizara ya Nishati, 
mara baada ya kufungua Mkutano wa Baraza 
hilo  jijini Arusha. Wa Tatu kutoka kulia ni Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato, 
Wa Tatu kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, Wa Pili 
kushoto ni Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Athuman Mbuttuka. Wa kwanza kushoto ni 
Kaimu Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali 
Watu, Bahati Mtono, Wengine ni Katibu wa TUGHE 
Taifa, Meshack Lugeiyamu na Katibu wa Baraza la 
Wafanyakazi Wizara ya Nishati, Fortunata Getele.

Waziri wa Nishati, Mhe.January Makamba 
(katikati) akiwa katika picha ya pamoja 
Menejimenti ya Wizara ya Nishati mara baada 
ya kufungua Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi 
wa Wizara ya Nishati jijini Arusha. Wa Tatu kutoka 
kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen 
Byabato, Wa Tatu kushoto ni Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, 
Wa Pili kushoto ni Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati, Athuman Mbuttuka. Wa kwanza kushoto 
ni Kaimu Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali 
Watu, Bahati Mtono, Wengine ni Katibu wa TUGHE 
Taifa, Meshack Lugeiyamu na Katibu wa Baraza la 
Wafanyakazi Wizara ya Nishati, Fortunata Getele.

Waziri wa Nishati, Mhe.January Makamba (katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja sekretarieti ya Mkutano wa  Baraza la Wafanyakazi 
Wizara ya Nishati,  mara baada ya kufungua Mkutano wa Baraza 
hilo  jijini Arusha. Wa Tatu kutoka kulia ni Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato, Wa Tatu kushoto ni Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba, Wa Pili kushoto 
ni Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Athuman Mbuttuka. Wa 
kwanza kushoto ni Kaimu Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali 
Watu, Bahati Mtono, Wengine ni Katibu wa TUGHE Taifa, Meshack 
Lugeiyamu na Katibu wa Baraza la Wafanyakazi Wizara ya Nishati, 

Fortunata Getele.

Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati wakiwa 
katika Mkutano wa Baraza uliofanyika jijini Arusha ambapo 
pamoja na masuala mengine, Baraza hilo lilipitia Mpango wa 

Bajeti wa Wizara ya Nishati kwa mwaka 2023/2024.



Na Timotheo Mathayo, 
Dodoma.

Waziri wa Nishati, 
January 
Makamba 
amesema kuwa 

Serikali imetenga fedha 
kiasi cha Dola za Marekani 
bilioni 1.9 kwa ajili ya miradi 
ya kuimarisha gridi ya Taifa 
kwa kipindi cha miaka 
minne.

Makamba alisema hayo 
wakati wa uwasilishaji wa 
taarifa ya utekelezaji wa 
Bajeti ya Mwaka 2022/2023 
kwa wajumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini Jijini 
Dodoma, Machi 23, 2023.

“Katika Mwaka wa fedha 
2022/2023 mradi huu 
umetengewa sh. Bilioni 
500 kwa lengo la kufanya 
usanifu wa mradi, kupata 
wakandarasi, kununua vifaa 
na kuanza utekelezaji wa 
mradi,” alisema Makamba.

Waziri Makamba 
amefafanua kuwa mradi 
huo unahusisha ununuzi 
na ufungaji wa mashine 
umba 6,000, kusimika 
nguzo 380,000 za umeme, 
kununua na kufunga nyaya 
zenye urefu wa kilomita 
46,200 za kusambaza 
umeme, kununua na 
kufunga mita za LUKU 
700,000.

Alisema fedha hiyo 
itawezesha kujenga njia za 
kusafirisha umeme zenye 
urefu wa kilomita 948 zenye 
msongo wa kV 132 na kV 
22, kujenga vituo 14 vya 
kupoza umeme wa 220/33 
kV na 132/33 kV pamoja 
na kununua na kufunga 
mashine umba 66 za 
ukubwa wa MVA 50, MVA 
60, MVA 90 na MVA 120.

“Serikali kupitia mradi 

huu kwa kushirikiana na 
Shirika la Umeme Tanzania  
(TANESCO) imefanikiwa 
kuunganisha Mkoa wa 
Kigoma katika Gridi ya Taifa 
kupitia kituo cha Nyakanazi 
pamoja na kuunganisha 
Wilaya ya Ngara na 
Biharamulo kupitia kituo 
hicho hicho cha Nyakanazi,” 
alisema Makamba.

Uthamini wa mali za 
Wananchi watakaopisha 
ujenzi wa miradi ya umeme 
imefanyika kwa mradi wa 
Tabora - Katavi, Tabora - 
Kigoma, Shinyanga -Simiyu 
na uthamini unaendelea 
kwa miradi ya Benako - 
Kyaka, Songea - Tunduru 
- Masasi, Kiyungu - Rombo, 
Kasiga - Lushoto, Mkata - 
Kilindi, Pugu - Mkuranga na 

Bunda - Ukerewe.
“Tathimini ya athari za 

mazingira imekamilika 
kwa miradi ya Tabora - 
Katavi, Tabora - Urambo 
na Mabibo - Kinyerezi. Kwa 
miradi ya Benako - Kyaka, 
Shinyanga – Simiyu na 
Ilala – Kurasini taarifa ya 
athari za kimazingira tayari 
imewasilishwa Baraza la 
mazingira nchini (NEMC) 
ili kupata vyeti,” amesema 
Makamba.

Kwa Miradi iliyobaki 
ya Songea-Tunduru, 
Tunduru- Masasi, Kiyungu-
Rombo,Kisiga-Lushoto, 
Mkata- Kilindi,Pugu-
Mkuranga,Kibaha-Zegereni 
na Bunda- Ukerewe 
tathmini ya athari ya 
mazingira imeanza 

kufanyika.
Kamati hiyo ya Kudumu 

ya Bunge ya Nishati na 
Madini imeishauri Wizara 
kuongeza usimamizi katika 
utekelezaji wa Miradi ya 
umeme nchini.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi 
Mramba, Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Athumani Selemani 
Mbuttuka, wajumbe wa 
Bodi kutoka taasisi zilizopo 
chini ya Wizara ya Nishati, 
Wakurungezi kutoka taasisi 
hizo pamoja na watendaji 
wengine kutoka Wizara na 
taasisi.
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DOLA BILIONI 1.9 KUIMARISHA GRIDI YA TAIFA NCHINI

Waziri wa Nishati, January Makamba akizungumza jambo wakati wa uwasilishaji wa taarifa za 
utekelezaji wa Bajeti ya Wizara ya Nishati kwa kipindi cha mwaka 2022/2023 kwa wajumbe wa Kamati 

ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini Machi 23, 2023 jijini Dodoma.
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Baadhi ya watendaji wa Wizara ya Nishati na watendaji kutoka taasisi zilizopo chini ya Wizara walioshiriki kikao cha kujadili taarifa ya 
utekelezaji wa Bajeti ya Wizara ya Nishati kwa kipindi cha mwaka 2022/2023.

Wajumbe wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini pamoja na Watendaji walioshiriki kikao cha kujadili taarifa ya utekelezaji 
wa Bajeti ya Wizara ya Nishati kwa kipindi cha mwaka 2022/2023.

Mwenyekiti wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Dunstan Kitandula akiongoza kikao wakati Wizara 
ya Nishati ilipowasilisha taarifa ya utekelezaji wa Bajeti ya 

Wizara kwa kipindi cha mwaka 2022/2023.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza kushoto) 
akiwa na Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(wa kwanza kulia) pamoja na Mkurugenzi wa Shirika la umeme Tanzania, 
Maharage Chande (Katikati), wakiwa kwenye kikao cha kujadili taarifa 
ya utekelezaji wa Bajeti ya Wizara ya Nishati kwa kipindi cha mwaka 

2022/2023.
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Na Timotheo Mathayo, 
Dodoma.

Waziri wa Nishati, 
Mhe.January 
Makamba 
amesema 

kuwa, Serikali kupitia 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO) inaendelea na 
utekelezaji wa mradi wa 
njia ya kusafirisha umeme 
kutoka Bwawa la Julius 
Nyerere hadi Chalinze 
pamoja na ujenzi wa Kituo 
cha kupoza umeme cha 
Chalinze ambapo ujenzi wa 
njia ya kusafirisha umeme 
ya kV 400 imefikia asilimia 
92.

Makamba alisema hayo 
Machi 12, 2023 wakati 
Wizara ya Nishati ilipotoa 
taarifa ya utekelezaji wa 
Mradi wa njia ya kusafirisha 
umeme kutoka Bwawa hilo 
la kuzalisha umeme hadi 

Chalinze kwa wajumbe 
wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini 
jijini Dodoma.

“Utekelezaji wa miradi hii 
ipo katika hatua mbalimbali, 
mradi wa njia ya kusafirisha 
umeme yenye msongo 
wa kilovoti 400 imefikia 
asilimia 92 na ujenzi wa 
kituo cha kupoza umeme 
cha Chalinze ambacho 
kinahusisha ufungaji wa 
Mashine umba sita umefikia 
asilimia 55.” Alisema 
Makamba

Alifafanua kuwa, 
mradi  huo ni sehemu ya 
utekelezaji wa mradi wa 
umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP) ambapo njia hiyo 
ya kusafirisha umeme ina 
urefu wa kilomita 160 na 
ujenzi wa Kituo cha kupoza 
Umeme cha Chalinze 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. Dunstan Kitandula (wa 
kwanza kushoto) akiongoza kikao cha Kamati hiyo wakati Wizara ya Nishati ilipowasilisha taarifa za 

utekelezaji wa miradi mbalimbali kwa wajumbe wa kamati hiyo.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (wa kwanza kushoto) akieleza jambo wakati Wizara 
ya Nishati ilipowasilisha taarifa ya utekelezaji wa miradi mbalimbali kwa Wajumbe wa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini jijini Dodoma.
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inahusisha ufungaji wa 
Transfoma Sita.

‘’Mradi huu 
unagharamiwa na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, gharama ya 
mradi ni Dola za Marekani 
milioni 51.5 na shilingi 
bilioni 39.12 ambapo 
ujenzi wa njia ya kusafirisha 
umeme utatumia kiasi cha 
Dola za Marekani Milioni 
44.06 na Shilingi Bilioni 
30.85 zinatumika kwa ajili ya 
kujenga kituo cha kupoza 
umeme cha Chalinze,” 
Alisema Makamba.

Alitaja  Mkandarasi 
wa mradi wa kusafirisha 
umeme kuwa ni  Larsen 
& Toubro Limited kutoka 
India na ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme cha 
Chalinze unatekelezwa na 

Mkandarasi TBEA kutoka 
China.

Mwenyekiti wa 
kamati hiyo ya Bunge, 
Mhe..Dunstan Kitandula 
aliipongeza Serikali kwa 
jitihada ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali katika 
Sekta ya Umeme, Gesi na 
Mafuta ikiwemo mradi wa 
ujenzi wa Bomba la Mafuta 
ghafi la Afrika Mashariki.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi 
Mramba, Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent Luoga 
na watendaji wengine 
kutoka Wizara ya Nishati, 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC).

Mkuranga,Kibaha-

Zegereni na Bunda - 
Ukerewe tathmini ya athari 
ya mazingira imeanza 
kufanyika.

Kamati hiyo ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na 
Madini imeishauri Wizara 
kuongeza usimamizi katika 
utekelezaji wa Miradi ya 
umeme nchini.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi 
Mramba, Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Nishati, 
Athumani Selemani 
Mbuttuka, wajumbe wa 
Bodi kutoka taasisi zilizopo 
chini ya Wizara ya Nishati, 
Wakurungezi kutoka taasisi 
hizo pamoja na watendaji 
wengine kutoka Wizara na 
taasisi.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini Mhe. Judith Kapinga akifuatilia taarifa mbalimbali 
kutoka kwa watendaji wa Wizara ya Nishati pamoja na Taasisi 
zake wakati wa uwasilishaji wa utekelezaji wa miradi mbalimbali 

kwenye kamati hiyo ya Bunge.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (wa pili kushoto) akiwasilisha taarifa ya 
Muundo wa Wizara ya Nishati kwa wajumbe wa kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 

jijini Dodoma.



Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, Mhandisi 
Felchesmi Mramba 
amekutana na 

kufanya mazunguzo na 
Balozi Mpya wa Japan 
nchini Tanzania, Yasushi 
Misawa kuhusu kuendelea 
kushirikiana katika miradi 
mbalimbali ya Nishati 
nchini.

Mazungumzo hayo 
yalifanyika Machi 13, 2023 
katika ofisi za Wizara ya 
Nishati jijini Dodoma.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya 
Nishati, Athumani Mbuttuka 

pamoja na Viongozi 
wengine waandamizi 
kutoka Wizara ya Nishati, 
Wizara ya Fedha na Ubalozi 
wa Japan nchini.

Katika mazungumzo 
hayo, Mramba aliishukuru 
Serikali ya Japan kwa 
kuendelea kushirikiana na 
Tanzania kutekeleza miradi 
mbalimbali ya nishati  
ukiwemo wa kuhamasisha 
matumizi ya Gesi Asilia.

Alisema, Tanzania 
ipo tayari kuendeleza 
ushirikiano na Japan katika 
kutekeleza miradi ya Nishati.

Kwa upande wake, Balozi 
wa Japan nchini Tanzania, 

Yasushi Misawa alimueleza 
Katibu Mkuu huyo kuwa 
amekuja Wizara ya Nishati ili 
kujitambulisha na kueleza 
kuwa Japan itaendelea 
kushirikiana na Tanzania 
katika kutekeleza miradi 
mbalimbali inayoendelea 
ikiwepo ya kuhamasisha 
matumizi ya Gesi Asilia, 
kuzalisha umeme kutokana 
na Nishati Jadidifu hasa 
Upepo na ujenzi wa 
mitambo ya kuzalisha 
umeme katika Mikoa ya 
Lindi na Mtwara.

Aliongeza kuwa, Japan 
imeendelea kushirikiana na 
Tanzania katika kutekeleza 

miradi mbalimbali katika 
Sekta ya Elimu, Afya, 
Maji, pamoja Ujenzi wa 
miundombinu.

 Baadhi ya miradi 
ya umeme ambayo 
inatekelezwa kwa 
ushirikiano wa nchi hizo 
mbili ni pamoja na njia 
ya kusafirisha umeme 
ya msongo mkubwa wa 
Kilovolti 400 katika mradi 
wa Backbone na vituo vya 
Kupoza na Kusambaza 
Umeme katika maeneo 
mbalimbali nchini.
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KATIBU MKUU WIZARA YA NISHATI AFANYA 
MAZUNGUMZO NA BALOZI MPYA WA JAPAN NCHINI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
akiwa katika kikao na Balozi wa Japan   nchini Tanzania Yasushi 
Misawa (wa Tatu kulia)  kilichofika katika Ofisi za Wizara ya Nishati 
jijini Dodoma. Wa Pili kutoka kushoto ni Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka. Wengine katika picha ni 
watendaji kutoka Wizara ya Nishati, Wizara ya Fedha na Mipango 

na Ubalozi wa Japan nchini Tanzania.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(Wa Sita kutoka kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na Balozi 
wa Japan   nchini Tanzania Yasushi Misawa (wa Tano kutoka 
kushoto) na Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Athumani 
Mbuttuka (wa Nne kushoto) mara baada ya kumaliza kikao chao 
jijini Dodoma. Wengine katika picha ni watendaji kutoka Wizara ya 
Nishati, Wizara ya Fedha na Mipango na Ubalozi wa Japan nchini 

Tanzania.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Balozi wa Japan   nchini 
Tanzania Yasushi Misawa (wa Pili kushoto) na Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka (wa kwanza kushoto) 
mara baada ya kumaliza kikao chao jijini Dodoma. Wengine 
katika picha ni watendaji kutoka Wizara ya Fedha na Mipango na 

Ubalozi wa Japan nchini Tanzania.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(kulia) akiwa katika picha ya pamoja na Balozi wa Japan   nchini 
Tanzania Yasushi Misawa (katikati) na Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka (kushoto) mara baada ya 

kumaliza kikao chao jijini Dodoma.



Na Zuena Msuya, 
Dodoma

Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya 
Nishati, Athumani 
Mbuttuka 

ameongoza kikao cha 
wataalam wa Kikundi Kazi 
cha Taifa cha Nishati Safi 
ya Kupikia ili kupitia taarifa 
mbalimbali zilizoandaliwa 
na sekretatieti ya kikundi 
kazi hicho ikiwemo Dira 
ya taifa ya kuhamia katika 
matumizi ya nishati safi 
kupikia na Mpango Mkakati 
wa utekelezaji wa Dira hiyo.

Kikundi Kazi hicho 
kilikutana kwa siku tatu 
kuanzia tarehe 18 hadi 20 
Machi, 2023, jijini Dodoma.

Mbuttuka alisema 
Kikundi kazi hicho 
kinaandaa Dira ya Taifa ya 
Kuhamia katika Matumizi 
ya Nishati Safi ya Kupikia 
2033; Mpango Mkakati wa 
Utekelezaji wa Dira ya Taifa 

ya Nishati Safi ya Kupikia 
2033; na Muundo wa Mfuko 
wa Taifa wa Nishati Safi ya 
Kupikia kwa kuainisha kazi, 
wajibu, muundo na vyanzo 
vya fedha.

Kikosi kazi hicho pia 
kinaandaa rasimu ya katazo 
la matumizi ya kuni na mkaa 
kwa kila taasisi inayolisha 
watu zaidi ya mia tatu 
(300) ifikapo mwaka 2024 

na watu mia moja (100) 
hadi mia tatu (300) ifikapo 
mwaka 2025.

Aliongeza kuwa, Kikosi 
kazi hicho kinapitia na 
kufanya uchambuzi wa 
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NAIBU KATIBU MKUU NISHATI AONGOZA KIKAO CHA 
KIKUNDI KAZI CHA TAIFA CHA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka, ( katikati) akitoa maelekezo wakati wa kikao cha kikundi kazi cha wataalamu 
katika mradi wa Nishati Safi ya Kupikia kilichokutana kwa siku tatu kuanzia tarehe 13 hadi 20, 2023, jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka, ( katikati) akizungumza katika kikao cha 
kikundi kazi cha wataalamu katika mradi wa Nishati Safi ya Kupikia kilichokutana kwa siku tatu kuanzia 

tarehe 13 hadi 20, 2023, jijini Dodoma.



Sera, Mipango na Mikakati 
mbalimbali iliyopo na 
kupendekeza maboresho 
stahiki yatakayohakikisha 
uwepo wa miongozo yenye 
utengamano utakaopelekea 
uendelevu na uwepo wa 
mazingira wezeshi ya 
uwekezaji katika sekta ya 
nishati safi ya kupikia.

Kikundi Kazi hicho 
kinajumuisha  maafisa 
waandamizi kutoka Ofisi 

ya Rais TAMISEMI, Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Bunge, 
Sera na Uratibu),  Wizara ya 
Nishati, Wizara ya Madini, 
Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Wizara 
ya Afya, Wizara ya Fedha 
na Mipango, Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, 

Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii,Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum na Wizara 
ya Kilimo pamoja na Taasisi 
zinazohusika.

Ikumbukwe kwamba 
Katika ufunguzi wa 
Mjadala wa Taifa wa Nishati 
Safi ya Kupikia 2022, 
tarehe 1 Novemba 2022, 
Mheshimiwa Rais alitoa 
maelekezo mbalimbali 
katika hotuba yake. 
Mojawapo ya maelekezo 

hayo ni kuundwa kwa 
Kikundi Kazi cha Taifa 
kitakachojumuisha Serikali, 
Sekta Binafsi na Wadau 
wa Maendeleo kwa ajili ya 
kusimamia masuala yote 
yanayohusika na nishati safi 
ya kupikia nchini.

Kikundi kazi hicho 
kiliundwa na kuanza 
utekelezaji wa majukumu 
Mwezi Novemba, 2022.
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Baadhi ya wajumbe wa kikundi kazi cha wataalamu katika mradi wa Nishati Safi ya Kupikia kilichokutana kwa siku tatu kuanzia tarehe 
13 hadi 20, 2023, jijini Dodoma.

NAIBU KATIBU MKUU NISHATI AONGOZA KIKAO CHA 
KIKUNDI KAZI CHA TAIFA CHA NISHATI SAFI YA KUPIKIA



Na Zuena Msuya, 
Dodoma

Waziri wa Nishati 
Mhe. January 
Makamba 
amekutana 

na kufanya mazungumzo 
na Balozi wa Uganda 
nchini Tanzania pamoja na 
wawekezaji kutoka nchini 
humo ambao walimweleza 
Waziri nia yao ya kuwekeza 
katika miradi mbalimbali ya 
umeme ukiwemo wa njia ya 
kusafirisha umeme kutoka 
Lindi, Masasi, Tunduru na 
Songea.

Mazungumzo hayo 
yalifanyika Machi 21, 2023 
katika ofisi za Wizara ya 
Nishati jijini Dodoma na 
kuwashirikisha Naibu 
Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, Athumani 
Mbuttuka, Kamishna 
Msaidizi Maendeleo ya 
umeme, Mhandisi Styden 
Rwebangila na wawekezaji 
kutoka Uganda.

Wawekezaji hao 

walimueleza Waziri 
Makamba kuwa wanataka 
kuwekeza katika mradi wa 
njia ya kusafirisha umeme 
wa Msongo mkubwa wa 
Kilovolti 400 wenye urefu 
wa Kilometa 222.3 kutoka 
Lindi, Masasi hadi Songea.

Walisema kuwa 
watawekeza katika kusanifu, 
kutafuta fedha, kujenga 
na kuendesha njia hiyo na 
kuikabidhi baada ya muda 
uliopangwa wataikabidhi 
njia hiyo kwa TANESCO.

Waziri Makamba pamoja 
na kueleza kuwa, Serikali 
inawakaribisha wawekezaji 
kama hao, aliwaagiza 
kukutana na Shirika la 
Umeme nchini na maafisa 
wa Wizara ya Nishati ili 
kujadiliana na kuona njia 
bora ya kutekeleza mradi 
huo kwa kuangalia sheria, 
taratibu na kanuni za 
uwekezaji katika miradi ya 
umeme.

Aidha Wawekezaji hao 
pia walionyesha nia ya 
kutaka kuwekeza katika 

mradi wa umeme wa jua 
katika Kisiwa cha Mafia 
wenye megawati 5.

Hata hivyo Waziri 
aliwaeleza wawekazaji hao 
kuwa Serikali imeshapata 
kiasi cha Dola za Kimarekani 
Milioni 5 kutoka Wakala wa 
Maendeleo wa Ufaransa 
(AFD) na kwamba iko katika 
mazungumzo ya AFD 
kuongeza fedha zaidi za 
kutekeleza mradi huo.

Kwa upande wake 
Balozi wa Uganda nchini 
Tanzani, Col. Mwesigye 
Fred aliishukuru Serikali 
ya Tanzania, kwa kukubali 
wawekezaji kutoka nchi 
Uganda kuwekeza katika 
miradi ya umeme.

Alisema hayo ni matokeo 
ya ushirikiano mzuri kati ya 
nchi hizo mbili ulioasisiwa 
na viongozi wakuu.
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WAWEKEZAJI KUTOKA UGANDA WAONYESHA NIA YA 
KUWEKEZA KATIKA MIRADI YA UMEME TANZANIA

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba(kushoto) akizungumza 
na Balozi wa Uganda nchini Tanzania, Col Mwesigye Fred (wa pili 
kushoto) na wawekezaji kutoka Uganda kuhusu kuwekeza katika 
mradi wa umeme, Machi 21, 2023. Wa pili kulia ni Naibu Katibu 

Mkuu Wizaya ya Nishati, Athumani Mbuttuka.

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba (nne kulia) akiwa katika 
picha ya pamoja na Balozi wa Uganda nchini Tanzania, Col Mwesigye 
Fred (wa tatu kulia), Katibu Mkuu Wizaya ya Nishati, Athumani 
Mbuttuka( wa tatu kushoto), Kamishna Msaidizi Maendeleo ya 
umeme, Mhandisi Styden Rwebangila(kushoto) na wawekezaji 
kutoka Uganda kuhusu kuwekeza katika mradi wa umeme, Machi 

21, 2023. Wa pili kulia ni Naibu.

Waziri wa Nishati Mhe. January Makamba(kulia) akiwa 
mazungumzo na Balozi wa Uganda nchini Tanzania, Col Mwesigye 
Fred (kushoto) na wawekezaji kutoka Uganda kuhusu kuwekeza 
katika mradi wa umeme, Machi 21, 2023. Wa pili kulia ni Naibu 

Katibu Mkuu Wizaya ya Nishati, Athumani Mbuttuka.



Na Zuena Msuya, 
Dodoma

Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Waziri Mkuu 
(Sera, Uratibu na 
Bunge) Dkt. Jim 

Yonazi ameongoza Kikao 
cha Kamati ya Uongozi 
ngazi ya Makatibu Wakuu 
kilicholenga kupitia 
utekelezaji wa maboresho 
ya rasimu ya Dira ya Taifa ya 
kuhamia katika matumizi 
ya Nishati safi ya kupikia 
2033 na rasimu ya Mpango 
Mkakati wa Utekelezaji 
wa Dira ya Taifa ya Nishati 
Safi ya Kupikia 2033 
yaliyotolewa na Waziri Mkuu 
wiki moja iliyopita Machi 23, 
2023 Mkoani Dodoma.

Dkt.Yonazi aliongoza 
Kikao hicho kwa niaba ya 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uongozi ngazi ya Makatibu 
Wakuu ambaye ni Katibu 
Mkuu Kiongozi.

Kikao hicho kilihusisha 
Makatibu Wakuu kutoka 

Wizara mbalimbali akiwemo 
Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, Athumani 
Mbuttuka na Wajumbe 
wa Kikundi Kazi cha Taifa 
cha Nishati Safi ya Kupikia 
kilichofanyika Machi 30, 
2023 Jijini Dodoma.

Dkt. Yonaz alisema kuwa 
kikao hicho ni mahsusi kwa 
ajili ya kupitia utekelezaji wa 
maboresho na maelekezo 
yaliotolewa na Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, 
alipokutana  na Mawaziri na 
Naibu  Mawaziri Machi 23, 
2023 Mkoani Dodoma.

Mara baada ya Makatibu 
Wakuu hao kupitia Rasimu 
ya Dira ya Taifa ya kuhamia 
katika matumizi safi ya 
Nishati Safi ya Kupikia 2033 
na Rasimu ya Mpango 
Mkakati wa utekelezaji wa 
Dira ya Taifa ya Nishati Safi 
ya Kupikia, itawasilishwa 
kwa Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.
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DKT. YONAZI AONGOZA KIKAO CHA MAKATIBU 
WAKUU CHA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Wajumbe wa Kikao cha Makatibu Wakuu cha nishati safi ya kupikia, 
wakipitia utekelezaji wa maboresho ya rasimu ya Dira ya Taifa ya 
kuhamia katika matumizi ya Nishati safi ya kupikia 2033 na rasimu 
ya Mpango Mkakati wa Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Nishati Safi 
ya Kupikia 2033, wakimsikiliza kaimu Mwenyekiti wa Kamati ya 
Uongozi ya Makatibu Wakuu Katibu, ambaye pia ni Mkuu Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge) Dkt. Jim Yonazi, kilichofanyika 

Machi 30, 2023 Jijijini Dodoma.

Baadhi ya Wajumbe Sekretarieti ya Kikundi Kazi cha Taifa cha 
Nishati Safi ya Kupikia wakimsikiliza Kaimu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Uongozi ya Makatibu Wakuu Katibu, ambaye pia ni Mkuu Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge) Dkt. Jim Yonazi, kilichofanyika 

Machi 30, 2023 Jijijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Athumani Mbuttuka (katika), 
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge) Dkt. Jim 
Yonazi(kulia),Katibu Mkuu ofisi ya rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa( TAMISEMI), Adolf Ndunguru wakiwa katika Kikao cha 
Makatibu Wakuu cha nishati safi ya kupikia wakipitia utekelezaji 
wa maboresho ya rasimu ya Dira ya Taifa ya kuhamia katika 
matumizi ya Nishati safi ya kupikia 2033 na rasimu ya Mpango 
Mkakati wa Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Nishati Safi ya Kupikia 

2033, kilichofanyika Machi 30, 2023 Jijijini Dodoma.



Na Zuena Msuya, 
Dar es Salaam

Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi 
Mramba amesema 

kuwa, Serikali inaendelea 
kuunga mkono juhudi 
za Sekta Binafsi katika 
kuhakikisha watanzania 
wote wanatumia nishati 
safi ya kupikia ili kutimiza 
azma ya Serikali ya 
kuhakikisha asilimia 80 
ya watanzania wawe 
wanatumia nishati safi ya 
kupikia hadi kufikia mwaka 
2034.

Alisema hayo wakati 
akizindua Umoja wa 
Wafanyabiashara wa Gesi 
za Mitungi ya Kupikia 
nchini (TZLPGA), Machi 15, 
2023 jijini Dar es Salaam.

Mramba aliwapongeza 
wafanyabiashara hao 
kwa kuanzisha umoja 
huo kwakuwa watakuwa 

wakiweka mipango ya 
pamoja kuhakikisha 
kuwa watanzania wote 
wanatumia nishati safi 
ya kupikia kwa vile wao 
ndiyo wadau wakubwa 
wa kusambaza gesi za 
mitungi kwa matumizi ya 
majumbani kwa ajili ya 
kupikia.

Alisema, Serikali 
imeweka wazi na mfumo 
rafiki wa uwekezaji nchini 
ili kila mwekezaji aweze 
kuwekeza katika sekta 
husika ili kutimiza azma 
ya Serikali inayotaka 80% 
ya watanzania wawe 
wanatumia nishati safi ya 
kupikia ndani ya kipindi 
cha miaka kumi.

“Tunaendelea na 
mpango mkakati wa miaka 
kumi, kwa kuweka sheria, 
kanuni na taratibu ili ikifika 
mwaka 2034, tuhakikishe 
watanzania zaidi ya  80% 
wawe wanatumia nishati 

ya kupikia na mipango hiyo 
inaendelea vizuri sana” , 
alisema Mramba.

Alifafanua kuwa, 
takwimu zinaonyesha kuwa 
watu 32,000 wanafariki kila 
mwaka  nchini Tanzania 
kutokana na  kutumia 
nishati isiyo salama kwa 
kupikia, hivyo katika 
kukabiliana na changamoto 
hiyo Serikali inashirikiana 
na wadau kuhamasiha 
watanzania kutumia 
nishati safi ya kupikia kwa 
kuwawekea mifumo rahisi 
na rafiki.

Aliwataka 
wafanyabiashara hao 
kutanua wigo wa biashara 
hiyo hadi vijijini na kwa 
gharama nafuu, ili kila 
mtanzania aweze kumudu 
gharama hizo.

Kwa upande wake 
Mwenyekiti Mteule wa 
Umoja huo, Benoit Araman 
ambaye pia ni Mkurugenzi 

Mkuu wa Oryx Energies 
Tanzania aliishukuru 
Serikali ya Awamu ya 6, 
inayoongozwa na Rais, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuweka mkazo 
katika matumizi ya nishati 
safi ya kupikia.

Araman alisema wao 
kama wadau wakuu wa 
kusambaza gesi za mitungi  
majumbani hapa nchini 
wanaihakikishia Serikali 
kuwa wako tayari na 
wamejipanga kuhakikisha 
bidhaa hiyo inawafikia 
watanzania  wote tena 
kwa gharama nafuu 
na kuboresha njia za 
upatikanaji wake.

Umoja huo unaundwa 
na Kampuni 6 zinazofanya 
biashara ya gesi za 
mitungi kwa matumizi 
ya majumbani ambazo 
ni CAMGAS, O-GAS, LAKE 
GAS, TAIFA GAS, ORYX GAS 
na MANJI GAS.
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SERIKALI YAUNGA MKONO WASAMBAZAJI WA NISHATI SAFI YA KUPIKIA

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba akizungumza na Umoja wa Wafanyabiashara wa Gesi za Mitungi ya 
Majumbani nchini (TZLPGA) wakati akizundua umoja huo uliofanyika Machi 15, 2023 jijini Dar es Salaam.
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Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba akikata utepe kuashiria uzinduzi wa Umoja wa Wafanyabiashara wa Gesi za 
Mitungi ya Majumbani nchini (TZLPGA) uliofanyika Machi 15, 2023 jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (kushoto) akimueleza jambo Mwenyekiti Mteule wa Umoja wa Wafanyabiashara 
wa Gesi za Mitungi ya Majumbani nchini (TZLPGA), Benoit Araman( wa pili kulia) wakati akizindua umoja huo uliofanyika Machi 15, 2023 jijini 

Dar es Salaam.



Na Timotheo Mathayo, 
Korogwe.

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imewataka 
wananchi kulinda 

miundombinu ya umeme 
katika maeneo yenye 
miradi ya kusambaza 
umeme inapotekelezwa 
ili kuepuka vitendo vya 
hujuma na ubadhilifu wa 
vifaa kama nyaya, nguzo, 
mashine umba na vifaa 
vinginevyo.

Kauli hiyo ilitolewa na 
Mwenyekiti wa kamati 
hiyo, Dunstan Kitandula 
wakati wa ziara ya kukagua 
utekelezaji wa miradi ya 
kusambaza umeme vijijini 
awamu ya tatu, mzunguko 
wa pili inayosimamiwa na 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA).

Ziara hiyo ya Kamati 
ya kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini ilifanyika 
Machi 15, 2022 katika 
Kata ya Mswaha pamoja 
na Chekelei zilizopo 
wilayani Korogwe katika 

Mkoa wa Tanga, lengo 
likiwa ni kupima kama 
fedha iliyotolewa na 
Serikali kutekeleza miradi 
inatumika kwa kiwango 
kilichokusudiwa.

“Wananchi mnatakiwa 
kulinda miundombinu ya 
Umeme kwa wivu mkubwa 
na mkiona mtu anafanya 
uharibifu basi toeni 
taarifa kwenye mamlaka 
za Serikali zilizopo karibu 
yenu,” Alisema Kitandula.

Aliongeza kuwa “Serikali 
inawekeza fedha nyingi ili 
kuhakikisha kila mtanzania 
anapata huduma ya 
umeme wa uhakika bila 
kujali umbali aliopo.”

Alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa Habari, 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato, 
pia alisema kuwa Serikali 
imetoa zaidi ya sh. 
bilioni 12 ili kuwezesha 
upatikanaji wa umeme wa 
uhakika katika Wilaya ya 
Korogwe na gharama za 
kuunganishiwa umeme 
kwa wananchi wanaoishi  
vijijini  ni sh. 27,000

Pia, Byabato alisema 
kuwa wilaya ya Korogwe 
ina jumla ya Kata 40, Vijiji 
125 na Vitongoji 645, hivyo 
jumla ya vijiji 80 vimepata 
umeme kati ya 125 sawa 
na asilimia 64 na Vitongoji 
vilivyopata umeme ni 334 
kati ya 645, sawa na asilimia 
52.

Alisema kuwa jumla ya 
Vijiji 45 vilivyobaki vitapata 
umeme kupitia mradi wa 
(REA-3) mzunguko wa pili 
unaoendelea kutekelezwa 
na Vitongoji 266 vilivyobaki 
vitapata umeme katika 

mradi wa kuunganisha 
umeme kwenye vitongoji 
vyote Tanzania Bara.  

Pia katika ziara hiyo, 
Wajumbe wa Kamati ya 
kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini walishiriki 
katika zoezi la kuwasha 
umeme katika vijiji vya 
Mswaha na Chekelei 
vilivyopo katika Wilaya ya 
Korogwe ambavyo vilikuwa 
havijapata umeme wa 
uhakika kupitia miradi ya 
umeme inayosimamiwa na 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA).
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Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (katikati) 
akizungumza na Wananchi wa Kata ya Mswaha iliyopo Wilaya 
ya Korogwe, wakati wa ziara ya kukagua utekelezaji wa miradi ya 
kusambaza umeme Vijijini inayosimamiwa na wakala wa Nishati 

Vijijini (REA), Machi 15, 2022.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Mhe. Dunstan Kitandula (katikati) akizungumza na Wananchi 
wa Kata ya Mswaha iliyopo Wilaya ya Korogwe, wakati wa ziara 
ya kukagua utekelezaji wa miradi ya kusambaza umeme Vijijini 
inayosimamiwa na wakala wa Nishati Vijijini (REA), Machi 15, 2022.

KAMATI YA BUNGE YAWATAKA WANANCHI 
KULINDA MIUNDOMBINU YA UMEME

Mjumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Mhe.Philipo Mulugo akizindua huduma ya umeme katika kijiji cha 
Mswaha mara baada ya kijiji hicho kufikiwa na huduma ya umeme 

wa uhakika, Machi 15, 2022.



Na Timotheo Mathayo, 
Tanga

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imeridhishwa 
na maendeleo ya 

ujenzi wa Mradi wa Bomba 
la Mafuta ghafi la Afrika 
Mashariki linalojengwa 
kutoka nchini Uganda hadi 
Tanga, Tanzania lenye urefu 
wa kilomita 1,443.

Mwenyekiti wa kamati 
hiyo ya Bunge, Dunstan 
Kitandula amekiri 
kuridhishwa na kasi ya 
ujenzi wa mradi huo 
wakati wa ziara ya kukagua 
utekelezaji wa mradi huo 
wa Bomba la Mafuta Ghafi 
la Afrika Mashariki kwa 
upande wa Tanzania.  

Kamati hiyo ilifika katika 
kijiji cha Changoleani 
Machi 16,2023 ili kukagua 
utekelezaji wa mradi huo 
wa Bomba la Mafuta Ghafi 
ambalo nchi za Tanzania na 
Uganda ni wabia wa mradi.

“Kamati imefika hapa 
mkoani Tanga katika 
kijiji cha Changoleani ili 
kujiridhisha na kasi ya 
utekelezaji wa ujenzi wa 
Bomba la Mafuta kwa 
kuwa Serikali ya Tanzania 
ni wabia kupitia Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) na 
inamiliki asilimia 15 katika 
mradi wakati wenzetu wa 
Uganda wanamiliki asilimia 
15, na asilimia 70 zilizobaki 
ni za mwekezaji,” alisema 
Kitandula.

“Kupitia umiliki huu 
Bunge liliidhinisha fedha 
ya ujenzi wa mradi, hivyo 
kamati imefika hapa 
ili kuona matumizi ya 
fedha hizo na baada ya 
kamati kutembelea eneo 
la mradi imebaini kuwa 
maandalizi ya ujenzi wa 
gati yamekamilika na 
wakandarasi wapo tayari 
kwa ajili ya utekelezaji 
wa mradi huo,” alieleza 
Kitandula.

Kitandula aliishauri 
Serikali kuendelea 
kusimamia na kufuatilia 
kwa karibu ujenzi wa mradi 
huo ambao bomba hilo la 
mafuta ghafi litapita katika 
Mikoa minane ambayo ni 
Kagera, Geita, Shinyanga, 
Tabora, Singida, Dodoma, 

Manyara na Tanga ili uweze 
kukamilika kwa wakati.

Akizungumza na 
Waandishi wa Habari 
wakati wa ziara hiyo, 
Mratibu wa Mradi wa 
Ujenzi wa Bomba la Mafuta 
ghafi (EACOP), Asiadi 
Mrutu alisema kuwa mradi 
huo umeinua uchumi 
wa wananchi hasa kwa 
mikoa yote ambayo mradi 
huo unatekelezwa kwa 
kuwa watu zaidi ya 400 
wamepata ajira za muda na 
kudumu, wazawa wakiwa 
ni 350 na 50 wanatoka nje 
ya nchi.

Mrutu alisema licha 
ya upatikanaji wa ajira za 
kutosha, pia itaimarisha 
mahusiano baini ya 
Tanzania na Uganda 
kwa kuwa mradi huu 
unatekelezwa na Nchi hizo 
mbili.

Kuhusu ulipaji wa fidia 
kwa wanaohama kupisha 
ujenzi wa bomba hilo, 
Kamati ilielezwa kuwa fidia 
kwa wananchi wanaopisha 
ujenzi huo imetolewa na 
inaendelea kutolewa bila 
matatizo na hadi Machi 
8, 2023 jumla ya watu 
9,276 walikuwa wamesaini 
mikataba ya fidia.

Kati yao watu 8,479 
sawa na asilimia 91.4 
wamelipwa fidia na 
wengine 232 waliobaki 
wanaendelea kupatiwa 
elimu na kusainishwa 
mikataba ya fidia.

Ziara hiyo ilihudhiriwa 
na Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
pamoja na watendaji 
wengine kutoka Wizara ya 
Nishati pamoja na Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC).
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Mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Dunstan Kitandula (wa tatu kushoto) 
akiwa na wajumbe wa kamati hiyo walipotembelea Kijiji cha Changoleani, Kata ya Mabanda mkoani 
Tanga ili kukagua utekelezaji wa Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki 

linalojengwa kutoka Tanga hadi nchini Uganda, Machi 16,2023.

KAMATI YARIDHISHWA NA UTEKELEZAJI 
UJENZI WA BOMBA LA MAFUTA
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Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba (wa tano kulia) akiwa katika picha pamoja na Mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini, Dunstan Kitandula (wa nne kulia) na wajumbe wa kamati hiyo walipofika ofisini kwa Mkuu wa Mkoa wa Tanga kwa ajili 

ya kutembelea Mradi wa Ujenzi wa Bomba la Mafuta.

Baadhi ya Miundombinu inayoendelea kuwekezwa kwa ajili ya 
kuanza ujenzi wa Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi mkoani Tanga 

katika Kijiji cha Chongoleani.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakiwa pamoja na watendaji mbalimbali kutoka Wizara ya Nishati 
na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) katika Kijiji cha 
Chongoleani mkoani Tanga, mahali lilipo jiwe la Msingi wa Mradi 

huo, Machi 16,2023.



Na Timotheo Mathayo, 
Dar es Salaam.

Kamati ya kudumu ya 
Bunge ya Nishati na 
Madini imeridhishwa 
na utekelezaji 

wa mradi wa kuzalisha 
umeme wa Kinyerezi I 
extension unaotegemea 
kuzalisha megawati 185 
utakapokamilika.

Mradi huo ulianzishwa 
ili kuongeza uwezo na 
kuzalisha umeme katika 
kituo cha Kinyerezi I chenye 

uwezo wa kufua Megawati 
150 za umeme kwa lengo la 
kuimarisha gridi ya Taifa.

Mwenyekiti wa kamati 
hiyo ya Bunge, Mheshimiwa 
Dunstan Kitandula, Machi 
18,2023 aliipongeza Serikali 
kwa jitihada mbalimbali 
zinazoendelea kuchukuliwa 
ili kuhakikisha nchi inapata 
umeme wa kutosha kwa 
ajili ya kuwezesha shughuli 
mbalimbali za uzalishaji.

Kukamilika kwa kituo 
hicho kutaongeza uzalishaji 
wa umeme kiasi cha kufikia 

megawati 335 katika kituo 
cha Kinyerezi I.

Alisema kuwa baada 
ya kamati kufanya ukaguzi 
ilibaini kuwa mitambo 
mitatu ya kuzalisha umeme 
imefungwa na kazi ya 
kukamilisha mtambo 
uliobaki inaendelea vizuri 
ili kuwezesha kituo hicho 
kuzalisha megawati 185 za 
umeme kutokana na Gesi.

‘’Mradi huu utapunguza 
changamoto ya upatikanaji 
wa umeme nchini, Serikali 
kupitia Shirika la umeme 

Tanzania (TANESCO) 
inatakiwa kuongeza kasi ya 
usimamizi wa mradi huo 
ili uweze kukamilika kwa 
wakati,” alisema Kitandula.

Naye, Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato alisema mradi huu 
unagharamiwa na Serikali 
ya Tanzania kwa asilimia 
100 kwa Dola za Marekani 
Milioni 188 sawa na sh. 
Bilioni 435.48.

‘’Serikali imelipa Dola 
za Marekani Milioni 154 
ikiwa ni sawa na asilimia 82 
ya gharama yote ya mradi 
na mkandarasi mjenzi wa 
mradi huo ni Kampuni ya 
CSI Energy Group Tanzania 
Limited,” alisema Byabato.

Pia, Kamati ya kudumu 
ya Nishati na Madini ilifanya 
ziara ya kutembelea na 
kukagua miundombinu ya 
Gesi Asilia na usambazaji 
wa Gesi Asilia nchini 
inayotekelezwa na Shirikala 
Maendeleo ya Petrol 
Tanzania (TPDC) chini ya 
kampuni ya Gesi (GASCO).

Akizungumza mbele 
ya kamati hiyo, Mhandisi 
Baltazari Thomas kutoka 
Shirika la Maendeleo ya 
Petrol Tanzania alisema 
kuwa uchakataji wa gesi 
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KAMATI YARIDHISHWA UTEKELEZAJI MRADI WA 
KUZALISHA UMEME KINYEREZI I EXTENSION

Wabunge wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
wakiongozwa na Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, Dunstan Kitandula (wa nne kulia) akiwa na 
Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato ( wa tano kulia) 
pamoja na Watendaji kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la umeme 
Tanzania wakifanya ukaguzi wa mradi wa kuzalisha umeme wa 

Kinyerezi I extension.

Baadhi ya maafisa kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la umeme Tanzania wakiwa kwenye Mtambo 
wa kuzalisha umeme wa kinyerezi I extension.

Wajumbe kutoka Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na 
Madini wakiwa kwenye Moja ya Mtambo wa Kuzalisha umeme 
kwa kutumia Gesi katika mradi wa kuzalisha umeme wa Kinyerezi 

I extension.
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KAMATI YARIDHISHWA UTEKELEZAJI MRADI WA 
KUZALISHA UMEME KINYEREZI I EXTENSION

Muonekano wa mitambo mbalimbali inayotumika kuzalisha umeme katika kituo hicho.

Wajumbe wa 
Kamati ya 
Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na 
Madini wakiwa 
na Watendaji 
mbalimbali kutoka 
Wizara ya Nishati 
pamoja na Shirika 
la Maendeleo ya 
Petrol Tanzania 
wakifanya ukaguzi 
wa miundombinu 
ya kusafirisha Gesi 

asilia.

Muonekano wa miundombinu ya kusafirisha Gesi asilia katika kituo cha Kinyerezi kilichopo Jijini Dar es Salaam.

ghafi unafanyika katika 
mitambo miwili iliyopo 
Madimba mkoani Mtwara 
na Songo Songo Mkoani 
Lindi, ambayo hupokea gesi 
ghafi kutoka kwa wazalishaji 

wa mkondo wa juu na gesi 
asilia inayochakatwa na 
kusafirishwa hadi Dar es 
Salaam kupitia bomba kuu 
la kusafirisha gesi asilia na 
baadae kusambazwa kwa 

wahitaji.
Baada ya wajumbe 

kutembelea na kukagua 
miundombinu hiyo, 
wamepongeza Serikali 
kwa kuendelea kuwekeza 

katika miradi mbalimbali 
ya maendeleo ikiwemo 
ya usafirishaji wa gesi 
asilia pamoja na Mradi 
wa kuzalisha umeme wa 
Kinyerezi 1 extension.



Na.Timotheo Mathayo,
Dodoma

Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati Mhandisi 
Felchesmi Mramba 
ameipongeza 

Serikali ya Japan kupitia 
Shirika la Maendeleo 
ya Kimataifa la Japan 
(JICA) kwa kuendelea 
kushirikiana na Serikali 
ya Tanzania katika 
uhamasishaji wa matumizi 
ya Gesi Asilia nchini.

Alisema hayo wakati 
wa tukio la utiaji saini 
makubaliano ya utekelezaji 
wa Mradi wa kuhamasisha 
Matumizi ya Gesi Asilia 
kati ya Wizara ya Nishati 
na Shirika la Maendeleo ya 
Kimataifa la Japan (JICA).

Makubaliano hayo 
yalifanyika, Machi 08, 
2023, Jijini Dodoma na 
kushuhudiwa na watendaji 
mbalimbali kutoka Wizara 
ya Nishati na taasisi zake 
akiwemo, Mkurugenzi 
wa Shirika la Maendeleo 

ya Petroli nchini (TPDC), 
Bw.Mussa Makame 
pamoja na Mhandisi 
Poline Msuya kutoka 
Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati 
na Maji nchini (EWURA) 
pamoja na watendaji 
mbalimbali kutoka Shirika 
la Maendeleo ya Kimataifa 
la Japan.

’’Lengo la makubaliano 
haya ni kuifanya Jamii ya 
Kitanzania kunufaika na 
rasilimali za gesi zilizopo 
nchini, ambapo katika 
kufanikisha jambo hilo 
Serikali ya Japan ilikubali 
kusaidia katika eneo la 
kuhamasisha Matumizi 
ya Gesi Asilia Nchini, 
Amesema Mhandisi 
Mramba.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi wa Idara ya 
Usimamizi wa Nishati, 
Madini na Miundombinu 
Matsuda Hiroyuki kutoka 
Shirika la Maendeleo 
ya Kimataifa la Japan 
(JICA), alisema kuwa 

Serikali ya Japan kupitia 
mashirika ya maendeleo 
itaendelea kuwekeza 
katika miradi mbalimbali 
ya kimaendeleo ikiwemo 

sekta ya Gesi nchini 
ili kuwezesha jamii ya 
kitanzania kunufaika na 
Rasimali zilizopo nchini.
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KATIBU MKUU WIZARA YA NISHATI AIPONGEZA JAPAN KWA 
KUENDELEZA USHIRIKIANO KATIKA SEKTA YA GESI NCHINI

Katibu Mkuu wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
(wa kwanza kushoto), akibadilishana hati ya makubaliano 
na Mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa Nishati, Madini na 
Miundombinu, Matsuda Hiroyuki kutoka JICA, mara baada ya 
tukio la utiaji saini makubaliano ya utekelezaji wa Mradi wa 
kuhamasisha Matumizi ya Gesi Asilia kati ya Wizara ya Nishati na 

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Japan (JICA).

Katibu Mkuu wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (wa kwanza kushoto), akiwa na Mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa 
Nishati, Madini na Miundombinu, Matsuda Hiroyuki kutoka JICA, wakati wa tukio la utiaji saini makubaliano ya utekelezaji wa Mradi wa 

kuhamasisha Matumizi ya Gesi Asilia kati ya Wizara ya Nishati na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Japan  (JICA).
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Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (katikati), akiwa na  Mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa Nishati, Madini na 
Miundombinu , Matsuda Hiroyuki kutoka JICA ( wa tatu kulia) pamoja na watendaji mbalimbali walioshiriki tukio la utiaji saini makubaliano 
ya utekelezaji wa Mradi wa kuhamasisha Matumizi ya Gesi Asilia kati ya Wizara ya Nishati na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Japan 

(JICA

Mkurugenzi wa Shirika la Petrol Nchini, Bw.Mussa Makame ( wa tatu 
kushoto),akiwa na Mhandisi Poline Msuya ( wa pili kushoto) kutoka 
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji nchini Tanzania 
(EWURA) pamoja na Fakihi Mohamed kutoka Wizara ya Nishati, 
wakiwa katika tukio la utiaji saini makubaliano ya utekelezaji wa 
Mradi wa kuhamasisha Matumizi ya Gesi Asilia kati ya Wizara ya 

Nishati na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Japan (JICA).

Watendaji kutosha Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Japan 
(JICA), wakiwa katika tukio la utiaji saini makubaliano ya utekelezaji 
wa Mradi wa kuhamasisha Matumizi ya Gesi Asilia kati ya Wizara ya 

Nishati na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Japan (JICA).



Na. Timotheo Mathayo, 
Pwani.

Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Nishati na Madini 
imeipongeza Wizara 

ya Nishati  kwa kasi nzuri 
ya usimamizi wa ujenzi wa 
Kituo cha Kupoza Umeme 
cha Chalinze.

Pongezi hizo zilitolewa 
na Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini 
Dunstan Kitandula, Machi 
17,2023  wakati Kamati 
hiyo ilipotembelea Kituo 
cha Kupoza Umeme cha 
Chalinze kilichopo Mkoani 
Pwani.

“Nchi imefanya 
uwekezaji mkubwa 
katika Bwawa la kuzalisha 
umeme la Julius Nyerere 
na pindi umeme 
utakapoanza kuzalishwa 
utaletwa hapa kwenye 
kituo cha Chalinze na 
kuingizwa kwenye Gridi ya 
Taifa,” alisema  Kitandula.

“Hivyo kila mmoja 
anapaswa kujua kwamba 

mradi huu ni muhimu 
kwani ujengaji wake 
unatakiwa kwenda 
sambamba na utekelezaji 
wa Mradi wa kuzalisha 
umeme,” aliongeza 
Kitandula.

Akizungumza na 
Waandishi wa Habari 
wakati wa ziara hiyo, 
Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
alisema Serikali inatarajia 
kukamilisha ujenzi 
wa mradi wa njia ya 
kusafirisha umeme kutoka 
Bwawa la Julius Nyerere 
ambapo njia hiyo ya 
kusafirisha umeme ina 
urefu wa kilomita 160 na 
ujenzi wa Kituo cha kupoza 
umeme cha Chalinze 
unahusisha ufungaji wa 
Transfoma Sita.

‘’Mradi unagharamiwa 
na Serikali ya Tanzania, 
gharama ya mradi ni 
Dola za Marekani milioni 
51.5 na sh. bilioni 39.12 
ambapo ujenzi wa njia 
ya kusafirisha umeme 
utatumia Dola za Marekani 
Milioni 44.06 na sh. Bilioni 

30.85 zinatumika kwa 
ajili ya kujenga kituo 
cha kupoza umeme cha 
Chalinze,” alisema Byabato.

Wakili Byabato 
amemtaja  Mkandarasi 
mjenzi wa mradi huo wa 
kusafirisha umeme kuwa 
ni Larsen & Toubro Limited 
kutoka India na ujenzi wa 
kituo cha kupoza umeme 

cha Chalinze unatekelezwa 
na Mkandarasi TBEA 
kutoka China.

Naye, Meneja 
Msimamizi wa mradi 
huo, Mhandisi Newton 
Mwakifwamba alisema 
mradi upo katika hatua 
mbalimbali ya utekelezaji 
ambapo njia ya kusafirisha 
umeme wa msongo 
wa kilovoti 400 imefikia 
asilimia 92.

Ujenzi wa kituo cha 
kupoza umeme cha 
Chalinze unaohusisha 
ufungaji wa mashine umba 
sita umefikia asilimia 55 na 
kasi ya ujenzi inaendelea 
vizuri.

Baadhi ya viongozi 
walioshiriki katika ziara 
hiyo ni Kaimu Kamishina 
Msaidizi wa Umeme na 
Nishati Jadidifu, Mhandisi 
Christopher Bitesigirwe, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TANESCO, Maharage 
Chande pamoja na 
Watendaji wengine.
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WIZARA YA NISHATI YAPONGEZWA KWA KASI YA USIMAMIZI 
WA UJENZI KITUO CHA KUPOZA UMEME CHA CHALINZE

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza na 
wajumbe wa kamati ya Kudumu ya Nishati na Madini (hawapo 
pichani) wakati walipofika katika eneo la mradi wa njia ya 
kusafirisha umeme kutoka Bwawa la Julius Nyerere hadi Chalinze 

pamoja na Ujenzi wa Kituo cha kupoza umeme Chalinze.

Mwenyekiti wa kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. Dunstan Kitandula (katikati) 
akiwa na Makamu Mwenyekiti wa kamati hiyo, Mh. Judith Kapinga (wa kwanza kulia) wakiwa kwenye 
kikao na watendaji , kabla ya kuanza kutembelea mradi wa njia ya kusafirisha umeme kutoka Bwawa 

la Julius Nyerere hadi Chalinze pamoja na Ujenzi wa Kituo cha kupoza umeme Chalinze.
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Muonekano wa Ujenzi wa Kituo cha kupoza umeme cha Chalinze pamoja na baadhi ya Miundombinu ikiwemo mashine umba (Transfoma), 
zitakazotumika katika ujenzi  wa mradi huo.

Mkurugenzi mtendaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), 
Maharage Chande akizungumza jambo wakati wa ziara ya  Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini kutembelea mradi wa 
njia ya kusafirisha umeme kutoka Bwawa la Julius Nyerere hadi 
Chalinze pamoja na Ujenzi wa Kituo cha kupoza umeme Chalinze.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, 
Watendaji kutoka Wizara ya Nishati pamoja na Shirika la Umeme 
Tanzania wakikagua ujenzi wa mradi wa njia ya kusafirisha umeme 
kutoka Bwawa la Julius Nyerere hadi Chalinze pamoja na Ujenzi wa 

Kituo cha kupoza umeme Chalinze.
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